Không cài mũ bảo hiểm khi điều khiển xe máy bị xử phạt thế nào?



Ảnh minh họa.


© Lao Động
Ảnh minh họa.


Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Vừa rồi, trên đường chở con đi học bằng xe máy, do con tôi không đội mũ bảo hiểm, còn tôi có đội mũ bảo hiểm nhưng không cài quai nên bị cảnh sát giao thông xử phạt 300.000 đồng. Con tôi năm nay 8 tuổi. Xin hỏi: Mức xử phạt như vậy có đúng hay không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điểm i) và Điểm k) Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về việc xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 6 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Như vậy, nếu bạn điều khiển xe máy có đội mũ bảo hiểm nhưng không cài quai và chở con từ 6 tuổi trở lên mà không đội mũ bảo hiểm thì sẽ bị xử phạt mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với mỗi hành vi vi phạm. Việc cảnh sát giao thông xử phạt ông và con ông với tổng mức phạt 300.000 đồng là đúng theo quy định pháp luật.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 – gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.